Posted by hong trung on Tháng Chín 27, 2023
Categories: Luật Đất Đai

Đất chưa có sổ đỏ có cho thuê được không?

Sổ đỏ là một trong các giấy tờ quan trọng không thể thiếu khi chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê,…Vậy có được cho thuê đất khi chưa có Sổ đỏ không?

Sổ đỏ là một trong các giấy tờ quan trọng không thể thiếu khi chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê,…Vậy có được cho thuê đất khi chưa có Sổ đỏ không? Sau đây là bài viết “Đất chưa có Sổ đỏ có cho thuê được không” mà Hãng Luật Hồng Trúng gửi đến bạn đọc, hãy cùng tìm hiểu nhé!

1. Sổ đỏ là gì?

Sổ đỏ (Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) là giấy tờ pháp lý dùng để chứng minh quyền sử dụng đất của cá nhân, hộ gia đình hoặc cơ quan, tổ chức nào đó. Tùy theo từng giai đoạn, ở Việt Nam có các loại giấy chứng nhận như:

  • Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất
  • Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở
  • Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng

2. Cho thuê đất khi chưa có sổ đỏ được không?

Cho thuê đất là quyền cơ bản của người sử dụng đất, việc cho thuê đất phải đảm bảo đủ điều kiện và quy trình, thủ tục theo đúng quy định pháp luật.

Quy định về thời điểm được thực hiện các quyền của người sử dụng đất, người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho,…khi có Giấy chứng nhận. Trường hợp nhận thừa kế quyền sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện quyền khi có Giấy chứng nhận hoặc đủ điều kiện để cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Xem thêm: Thủ tục từ chối nhận di sản thừa kế?

Ngoài ra, còn có quy định cụ thể về điều kiện cho thuê quyền sử dụng đất, người sử dụng đất được cho thuê đất khi:

  • Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại Khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại Khoản 1 Điều 168 Luật Đất đai 2013.
  • Đất không có tranh chấp
  • Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án
  • Trong thời hạn sử dụng đất

Như vậy, căn cứ theo các quy định nêu trên thì người sử dụng đất không được cho thuê đất khi chưa được cấp Sổ đỏ.

3. Cho thuê đất khi chưa có sổ đỏ có bị phạt?

– Phạt tiền từ 03 – 05 triệu đồng đối với khu vực nông thôn, từ 05 – 10 triệu đồng đối với khu vực đô thị trong trường hợp không đủ một trong các điều kiện quy định tại khoản 1 Điều 188 của Luật Đất đai;

– Phạt tiền từ 05 – 10 triệu đồng đối với khu vực nông thôn, từ 10 – 20 triệu đồng đối với khu vực đô thị trong trường hợp không đủ từ 02 điều kiện trở lên quy định tại khoản 1 Điều 188 của Luật Đất đai.

Ngoài ra, cá nhân, hộ gia đình vi phạm còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả sau:

– Buộc bên thuê đất phải trả lại đất cho người sử dụng đất;

– Buộc hoàn trả tiền cho thuê đã thu trong thời gian sử dụng đất còn lại;

– Buộc bên cho thuê phải nộp số lợi bất hợp pháp có được do cho thuê đất không đủ điều kiện trong thời gian vi phạm.

——————————————–

Thông tin liên hệ:

Hãng Luật Hồng Trúng

Vững pháp lý – Trọn niềm tin

🏚 Địa chỉ: Tầng 9 Tòa nhà HUĐ, số 159 Điện Biên Phủ, Phường 15, Quận Bình Thạnh, Thành phố Hồ Chí Minh.

☎️ Điện thoại liên hệ: 0902.57.57.18

✉ Email: hongtrunglawfirm@gmail.com

🌐 Website: luathongtrung.com

Call Now Button